సైన్సూ, ఫిక్షన్ కలిపి

కాలంలో ప్రయాణం ఆంగ్లంలో టైమ్‌ట్రావెల్ చిన్న టైటిల్‍తో వెలువడిన ఈ పుస్తకం కొంచెం ఊహాత్మక ప్రతిపాదనతోనూ, ఊహకు మరికొంత శాస్త్రీయ ఆధారంతోను నడిపించారు రచయిత మన్నె సత్యనారాయణ. 4-డైమెన్షనల్ కంటిన్యుమ్ సిద్ధాంతాన్ని ఈ నవలలో కొద్దిపాటి వివరణలతో నడిపించారు. శాస్త్రవిజ్ఞానం ఈనాటికి చేరిన స్థాయినీ, అది పురోగమిస్తున్న వేగాన్ని పరిగణనలోకి తీసుకోవాలని రచయిత చెపుతున్నారు. సంక్లిష్టమైన యంత్రం నుంచి ప్రజలు వాడుకునే చిన్న వస్తువుల తయారీ వరకు వృద్ధి చెందిన శాస్త్రవిజ్ఞానాన్ని తెలియజేస్తాయని చెబుతూ ఒకనాడు అసంభవం అనుకున్న సాధనాల్ని ఈనాడు శాస్త్రవిజ్ఞానం సాధించి చూపిస్తున్నదని రచయిత చెప్పుకుంటూ వచ్చారు. పైగా మనిషి చేసిన ప్రతి ఆవిష్కరణ ఊహతోనే ప్రారంభం అవుతుందని ఆ ఊహను ఆలోచనను మధించి ప్రయోగం జరిపితేనే సిద్ధాంతంగా రూపొందుతుందని చెప్పారు.
అందుకె రోజూవారీ ఆలోచనల మేలిమి రూపమే సిద్ధాంతం అన్న ఐన్‌స్టీన్ వ్యాఖ్యలను కూడా ఆయన ఉటంకించారు. సైన్సు ఫిక్షన్ చరిత్రల నేపథ్యంలో నడిచిన నవలగా చెబుతున్న కాలంలో ప్రయాణం గతంలో ఇంగ్లీషులో ఈ సబ్జెక్టుతో నవలలు వెలువడ్డాయి. ఆయా నవలలు ఆ రచయితలు ఆ భాషలు, ఆ దేశాల సంస్కృతి సాంప్రదాయాల నేపథ్యంలో రాసారు. అయితే ఈ రచయిత, తెలుగులో, తెలుగు సంస్కృతి నేపథ్యంలో రాయాలనిపించి సఫలీకృతులయ్యారు. టైమ్‌ట్రావెల్ అనేది ఫిక్షన్, ఆ నవల్లలో టైమ్ ట్రావెలర్ వెళ్ళింది కూడా కల్పనాకాలంలోకి. కానీ ఈ నవలలో టైమ్ ట్రావెలర్ తెలుగు చారిత్రక కాలంలోకి వెళతాడని రచయిత వివరించారు. అందువల్లనే ఆ నాటి తెలుగు చరిత్రని పరిశీలనగా చెప్పవచ్చని రచయిత గ్రహించారు. విజయనగర సామ్రాజ్యంలో శ్రీకృష్ణదేవరాయలు కాలంలోనికి, తరవాత నన్నయ్య, రాజరాజనరేంద్రుల కాలంలోకి టైమ్ ట్రావెలర్ వెళతాడు. చరిత్ర కావడంతో చారిత్రక వాస్తవాలకు దగ్గరగా రాయడానికి రచయిత ప్రయత్నించాడు. రాయలవారి కాలంలో విజయనగర సామ్రాజ్యాన్ని సందర్శించిన ఇద్దరు పోర్చుగీసు వారు రాసిన పుస్తకాలను కూడా రచయిత ప్రామాణికంగా తీసుకుని కాలంలో ప్రయాణం పూర్తి చేసారు. రాయల కాలంలో వ్యవసాయం, కొన్ని మౌలిక వసతుల కల్పన గురించి చెప్పడానికి రచయిత ప్రయత్నించారు. రాయల కాలంలోని నీటి వనరులు ఇప్పటికీ ఉపయోగపడుతున్నాయి. అయితే వాటిని ఇప్పుడు పాతకాలం కాలవలని చెప్పడం రివాజు. సైన్సు, ఫిక్షన్, చరిత్ర అంశాలుగా నడచిన ఈ పుస్తకానికి మాజీ గవర్నర్ వి. ఎస్. రమాదేవి ముందుమాట రాసారు.

గన్ని మోహన్
(వార్త దినపత్రిక 13 మే 2012)

* * *

“కాలంలో ప్రయాణం” రాష్ట్రస్థాయి నవలల పోటీలో రూ.20,000/- బహుమతిని పొంది, ఆంధ్రభూమి వారపత్రికలో ధారావాహికంగా ప్రచురించబడిన నవల. ఈ నవల డిజిటల్ రూపంలో కినిగెలో లభిస్తుంది. మరిన్ని వివరాలకు ఈ క్రింది లింక్‍ని అనుసరించండి.

కాలంలో ప్రయాణం On Kinige

Related Posts:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>