మిసిమి మాసపత్రిక నవంబరు 2011- సంపాదకీయం

అర్థశతాబ్దం పాటు పత్రికలను అర్థవంతంగా నడిపి, ఎందరో రచయితలను వెలుగులోకి తెచ్చి వారికి అండగా నిలిచిన బుద్ధిజీవి ఆలపాటి రవీంద్రనాథ్. నవంబరు నాలుగు వారి జన్మదినం. చిరాయువులకు సంవత్సరాలతో పని ఏముంది? రవీంద్రనాథ్ స్మృతిగా మధురవాణితో వారి సంభాషణ, వారిని సన్నిహితంగా ఎరిగిన నరిసెట్టి ఇన్నయ్య పంపిన పరిశీలన – పత్రికా సంపాదకునిగా వారి వైదుష్యం – అందునా మిసిమి ప్రత్యేకత – ఇవి ఆలపాటి రవీంద్రనాథ్ పుట్టిన రోజు ప్రత్యేకతలు.

చరిత్రకారులు అధికారుల కథనాలతో, పాలకుల దినచర్యలతో లేదా యుద్ధాల భీభత్స్ దృశ్యాల వర్ణణతోనే పుస్తకాలను నింపారు. గ్రామ చరిత్రలు రాసిన వారు చాలా అరుదు. వీరులపాడు గ్రామ చరిత్రను వెంకటపతిరాయలు పదిహేను సంవత్సరాలు శ్రమించి గ్రంథస్తం చేశారు. వీరికి ఇప్పుడు 97 సంవత్సరాల ఆరోగ్యకరమైన వయసు. సాంఘిక చరిత్ర ఎక్కడ మొదలవుతుందో, సంస్కృతి, సంప్రదాయాలు ఎలా రూపుదిద్దుకుంటాయో మనం ఈ గ్రంథం ద్వారా తెలుసుకోవచ్చు.

జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ ప్రజల నాయకుడు. ఆయనొక గొప్ప రచయిత కూడా. రచయిత యిక్కట్లు, ప్రచురణకర్తల వ్యాపారధోరణి ఆయన ఉత్తరంలో ఎత్తి చూపారు. అలాగే నిరాలా వంటి రచయితను ఆదుకున్న తీరు చెప్పుకోదగిందే. నవంబరు 14 ఆయన పుట్టిన రోజు.

మహిళాభ్యుదయం కోసం కృషి చేసిన మణిపూస కనుపర్తి వరలక్ష్మమ్మ. స్త్రీల హక్కుల పోరాటం కోసం మనం పాశ్చాత్య దేశాల పుస్తకాలు వెతుకుతాం. కాని మన చుట్టూ ఎందరో మహిళామణులు తమ విప్లవాలను నిశ్శబ్దంగానే నడిపారు.

తెలుగువారిలో చిత్రకారిణులను లెక్కించడానికి ఒక్క చేతివేళ్ళు కూడా ఎక్కువే. అరుదైన చిత్రకారిణి సీతాదేవి గురించిన వ్యాసం చదవండి.

మన్ జీవితం రోజూవారీ కష్టాలతో నడుస్తునే ఉంటుంది. కానీ మనిషికి అసలు భయం, రోగం – మరణం. ఇవి తప్పించుకోలేనివి. అందుకే మరణానంతర జీవితం గురించి ఊహాగానాలు చేస్తూ ఆ భ్రమలో ఈ భయాలను మర్చిపోయే ప్రయత్నం చేస్తూంటాడు. ఈ చర్చ సంజీవ్ దేవ్ ’మరణ శయ్య’ లో చదవండి.

మన తెలుగుకు ఏమయింది? మనకు అష్టదిగ్గజాలు వుండేవారు. కన్నడ భాషలో ఇప్పుడు అష్ట జ్ఞానపీఠ పురస్కార గ్రహీతలున్నారు. ఇంత వరకు మనకున్నది ఇద్దరే. తెలుగుని ఇప్పుడున్న స్తబ్దతలో నుంచి రక్షించలేమా? మిసిమి అహరహము కృషిసల్పేది ఈ దిశగానే…

– సంపాదకులు

మిసిమి తాజా సంచికను కినిగెలోలో చదవండి.
మిసిమి నవంబరు 2011 On Kinige

మిసిమి ఈ-మాసపత్రికకు చందాదారులుగా చేరండి. వివరాలకు ఈ క్రింది లింక్ క్లిక్ చేయండి.

Misimi 2011 Subscription On Kinige

Related Posts:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You may use these HTML tags and attributes: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <strike> <strong>